Lên đầu trang

Cấp chứng minh nhân dân

Tôi tên là Lê Thị H, con dâu của bà Nguyễn Thị M. Tôi mượn sổ hộ khẩu để làm chứng minh nhân dân nhưng chủ hộ là mẹ chồng tôi, bà Nguyễn Thị M không cho mượn, tôi phải làm sao? Xin chân thành cám ơn.

Gửi bởi: Lê Thị Huệ

Trả lời có tính chất tham khảo

Điều 3 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 của Chính phủ về chứng minh nhân dân quy định: Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân theo quy định của Nghị định này.
Thủ tục cấp Chứng minh nhân dân được thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 6 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999, theo đó, khi làm thủ tục cấp chứng minh nhân dân, công dân phải xuất trình sổ hộ khẩu thường trú.
Vậy, bạn phải xuất trình sổ hộ khẩu thường trú để làm thủ tục xin cấp giấy chứng minh nhân dân. Về việc mẹ của bạn không cho mượn sổ hộ khẩu thì bạn có thể giải quyết trong nội bộ gia đình bạn.
 

Trả lời bởi: CTV3