Lên đầu trang

Địa chỉ thường trú trên CMND khác hộ khẩu

CMND của em cấp ngày 26/2/2016, em chuyển khẩu ngày 12/4/2016 (chuyển từ huyện lên thành phố trực thuộc tỉnh). Vậy khi làm hồ sơ  sang tên mua bán xe máy cũ thì em ghi địa chỉ nào cho phù hợp? (địa chỉ thường trú trên CMND và hộ khẩu khác nhau).

Gửi bởi: Trần Trung Tú

Trả lời có tính chất tham khảo

Thứ nhất, về địa chỉ thường trú ghi trên chứng minh nhân dân là địa chỉ cũ: Theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 của Chính phủ về chứng minh nhân dân quy định những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:
- Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;
- Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;
- Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
- Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
- Thay đổi đặc điểm nhận dạng.
Vì bạn chỉ thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trong phạm vi tỉnh (từ huyện lên thành phố trực thuộc tỉnh) nên bạn không cần thay đổi chứng minh nhân dân. Thông tin về nơi đăng ký thường trú trên chứng minh nhân dân mặc dù là địa chỉ cũ nhưng không làm ảnh hưởng đến giá trị sử dụng của chứng minh nhân dân đó.
Thứ hai, về việc ghi địa chỉ nào cho phù hợp?
Theo quy định tại Điều 24 Luật cư trú: Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân. Do đó, khi thực hiện bất kỳ giao dịch nào, bạn đều phải sử dụng địa chỉ thường trú đã được đăng ký trong sổ hộ khẩu.
 

Trả lời bởi: CTV3