Lên đầu trang

Thủ tục nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài trong trường hợp nhận cháu ruột làm con nuôi

Tôi có người em gái ruột lấy chồng bên Đài Loan. Em tôi đã có con gái 15 tuổi, nay muốn nhận con trai của tôi làm con nuôi thì phải làm những thủ tục gì?

Gửi bởi: Nguyễn Duy Xuân Lộc

Trả lời có tính chất tham khảo

Theo quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật nuôi con nuôi thì vợ chồng em gái bạn ở Đài Loan được phép nhận đích danh con gái của bạn theo thủ tục nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài trong trường hợp cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu ruột làm con nuôi.
Để được xem xét giải quyết thì vợ chồng em gái ruột của bạn phải đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật Đài Loan và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự, tư cách đạo đức tốt theo quy định của pháp luật Việt Nam. Đồng thời, con của bạn phải đáp ứng điều kiện về độ tuổi đối với trẻ em được nhận nuôi là dưới 18 tuổi.
Thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi: vợ chồng em gái bạn cần lập 02 bộ hồ sơ của người nhận con nuôi theo quy định tại Điều 31 Luật nuôi con nuôi và 01 bộ hồ sơ của trẻ em được nhận làm con nuôi (gồm Giấy khai sinh; giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; hai ảnh toàn thân của trẻ em) và nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện tới Cục Con nuôi, Bộ Tư pháp để được xem xét giải quyết.
 

Trả lời bởi: Vũ Thị Ngọc Ánh - Cục Con nuôi