Lên đầu trang

Khai nhận, thỏa thuận phân chia di sản thừa kế

Gia đình tôi có mảnh đất được nhà nước phân cho bố mẹ tôi sử dụng trong quá trình công tác. Năm 2000 mẹ tôi mất nhưng đến năm 2002 mảnh đất đó mới được cấp sổ đỏ. Trên sổ có ghi "cấp cho hộ ông Nguyễn Văn A..." và tại thời điểm đó (2002) dĩ nhiên không có tên của mẹ tôi vì bà mất từ năm 2000. Khi mất mẹ tôi không để lại bất cứ di chúc gì.
Nay nhà tôi muốn bán mảnh đất này đi thì bên công chứng yêu cầu phải có xác nhận chứng tử, mất tích của ông bà ngoại tôi vì họ cũng nằm ở hàng thừa kế thứ nhất của mẹ tôi. Tuy nhiên ông ngoại tôi đi Nam từ 1954, việc xác minh chứng tử, mất tích là điều bất khả bởi ông không có địa chỉ cụ thể nào. Xin hỏi, để bán mảnh đất trên hợp pháp thì gia đình tôi phải thực hiện cụ thể những bước nào?

Gửi bởi: Vũ Anh

Trả lời có tính chất tham khảo

Trường hợp của bạn do không có hồ sơ cụ thể nên chúng tôi xin trả lời như sau:
- Để chuyển nhượng được thửa đất trên thì phải tiến hành khai nhận di sản thừa kế (hoặc thỏa thuận phân chia di sản thừa kế) đối với phần di sản thừa kế do mẹ bạn để lại để xác định rõ những người thừa kế được hưởng phần di sản đó (trình tự, thủ tục quy định tại Điều 57, 58 của Luật công chứng). Trên cơ sở văn bản khai nhận (văn bản thỏa thuận phân chia) di sản thừa kế do công chứng viên lập, những người thừa kế phải đi đăng ký quyền sử dụng thửa đất đó tại cơ quan đăng ký đất đai. Sau khi đăng ký xong mới có thể thực hiện được việc chuyển nhượng (Điều 95, 168 của Luật đất đai).
- Theo quy định của Điều 651 của Bộ luật dân sự thì người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người để lại di sản bao gồm: vợ, chồng, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi. Do đó, trong trường hợp này người thừa kế của mẹ bạn bao gồm: chồng, con (bao gồm cả con nuôi, nếu có), bố, mẹ (bao gồm cả bố, mẹ nuôi, nếu có). Để có thể tiến hành khai nhận hoặc phân chia di sản do mẹ bạn để lại phải xác định được phạm vi những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm những ai; thời điểm ông, bà ngoại của bạn chết: nếu chết trước mẹ của bạn thì không có quyền hưởng thừa kế, nếu chết sau mẹ của bạn thì việc khai nhận hoặc phân chia sẽ phức tạp hơn do liên quan đến những người thừa kế của ông, bà ngoại của bạn (họ sẽ được hưởng phần di sản do ông bà ngoại của ông bà được hưởng từ mẹ của bạn).
 

Trả lời bởi: Nguyễn Văn Hà - Cục Bổ trợ tư pháp