Lên đầu trang

Thời hạn tạm giam và bồi thường thiệt hại nếu bị oan sai như thế nào?

Anh trai tôi bị tam giam để điều tra. Trong quá trình này, anh trai tôi bị ép cung và dùng nhục hình. Đến khi xử phiên tòa đầu tiên thì tòa án trả hồ sơ về viện để điều tra lại. Anh trai tôi tiếp tục bị tạm giam thêm 6 tháng nữa. Khi phiên tòa thứ 2 mở thì bên Viện Kiểm sát vẫn chưa đủ chứng cứ lời khai nhân chứng xác minh. Tòa án lại tiếp tục trả hồ sơ và anh trai tôi tiếp tục bị giam. Vậy xin cho tôi hỏi:
1. Thời hạn tạm giam điều tra lại tối đa là bao nhiêu ngày?
2. Nếu anh trai tôi thật sự không có tội thì ai sẽ phải chịu trách nhiệm về những ngày qua anh trai tôi trong trại giam?

Gửi bởi: Lê Thiện Tài

Trả lời có tính chất tham khảo

1. Theo quy định tại khoản 4 Điều 174 của Bộ luật Tố tụng hình sự thì thời hạn tạm giam và gia hạn tạm giam trong trường hợp vụ án được điều tra lại thực hiện theo quy định tại Điều 173 của Bộ luật Tố tụng hình sự. Cụ thể:
1.1. Thời hạn tạm giam bị can để điều tra không quá 02 tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá 03 tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá 04 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.
Trường hợp vụ án có nhiều tình tiết phức tạp, thì có thể được gia hạn:
- Đối với tội phạm ít nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam một lần không quá 01 tháng;
- Đối với tội phạm nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam một lần không quá 02 tháng;
- Đối với tội phạm rất nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam một lần không quá 03 tháng;
- Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam hai lần, mỗi lần không quá 04 tháng.Thời hạn tạm giam để điều tra.
1.3. Trường hợp cần thiết đối với tội xâm phạm an ninh quốc gia thì Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có quyền gia hạn thêm một lần không quá 04 tháng. Trường hợp thời hạn gia hạn tạm giam quy định tại khoản này đã hết mà chưa thể kết thúc việc điều tra và không có căn cứ để thay đổi hoặc hủy bỏ biện pháp tạm giam thì Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có quyền gia hạn thêm một lần nhưng không quá 01 tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá 02 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng, không quá 04 tháng đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng. Trường hợp đặc biệt đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng xâm phạm an ninh quốc gia mà không có căn cứ để hủy bỏ biện pháp tạm giam thì Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao quyết định việc tạm giam cho đến khi kết thúc việc điều tra.
1.4. Trường hợp cần thiết đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng không phải là tội xâm phạm an ninh quốc gia và không có căn cứ để thay đổi hoặc hủy bỏ biện pháp tạm giam thì Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có quyền gia hạn thêm một lần nhưng không quá 04 tháng; trường hợp đặc biệt không có căn cứ để hủy bỏ biện pháp tạm giam thì Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao quyết định việc tạm giam cho đến khi kết thúc việc điều tra.
2. Nếu anh trai bạn không có tội thì theo quy định tại Điều 18 của Luật Trách nhiệm bồi thường của Nhà nước, Nhà nước sẽ có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho anh trai bạn.
 

Trả lời bởi: ;#Nguyễn Thị Phương Liên - Vụ Các vấn đề chung về xây dựng pháp luật;#