Lên đầu trang

Bán đất cho vợ theo hợp đồng uỷ quyền

Tôi được chủ sử dụng đất uỷ quyền cho tôi được chuyển nhượng và tặng cho quyền sử dụng đất (QSDĐ). Tôi muốn ký hợp đồng chuyển nhượng đất mà tôi được uỷ quyền cho vợ tôi. Khi tôi đi công chứng thì bị công chứng viên từ chối với lý do vi phạm quy định về giao dịch với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện; công chứng viên giải thích thêm QSDĐ có được trong thời kỳ hôn nhân cũng là tài sản chung của vợ chồng do đó dù tôi ký hợp đồng này với vợ tôi thì tài sản này cũng là của tôi nên bản chất giao dịch này trái quy định. Tôi xin hỏi như vậy có đúng không?

Gửi bởi: Nguyễn Thị Diễm My

Trả lời có tính chất tham khảo

Việc từ chối của công chứng viên là có cơ sở pháp lý trong trường hợp người vợ không chứng minh được số tiền dùng để mua lại tài sản đó là tài sản riêng của mình (căn cứ vào quy định tại Điều 33 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 và khoản 3 Điều 141 của Bộ luật dân sự năm 2015).
 

Trả lời bởi: ;#Nguyễn Văn Hà - Cục Bổ trợ tư pháp;#