Lên đầu trang

Thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn

Em và chồng em đăng ký thường trú tại 2 tỉnh khác nhau. Bọn em đăng ký kết hôn tại quê của chồng. Sau khi đăng ký kết hôn, em vẫn chưa chuyển khẩu về nhà chồng. Bây giờ bọn em muốn ly hôn, vậy, Toà án nào có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn của bọn em?

Gửi bởi: Phạm Thi Hhuế

Trả lời có tính chất tham khảo

Theo khoản 2 Điều 29 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 thì yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn là yêu cầu thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án.
Cụ thể về thẩm quyền giải quyết yêu cầu, điểm b khoản 2 Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định:
“Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết những yêu cầu sau đây:
………………….
b) Yêu cầu về hôn nhân và gia đình quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 10 và 11 Điều 29 của Bộ luật này”.
Bên cạnh đó, điểm h khoản 2 Điều 39 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định:“Tòa án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn”.
Như vậy, đối chiếu với các quy định pháp luật trên thì thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn của vợ chồng bạn thuộc Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bạn hoặc chồng bạn cư trú, làm việc.
 

Trả lời bởi: ;#Đặng Thị Lưu - Cục QLXLVPHC&TDTHPL;#