Lên đầu trang

Xóa án tích

Tôi bị phạt tù nhưng được hưởng án treo, đồng thời tôi bị liên đới thực hiện nghĩa vụ bồi thường thiệt hại trong vụ trộm cắp tài sản do 3 người thực hiện số tiền là 30 triệu đồng. Tôi đã đóng đầy đủ tiền án phí, số tiền bồi thường là 10 triệu (2 người còn lại không đóng tiền bồi thường).
Xin hỏi khi chấp hành xong án phạt và thời gian thử thách, tôi có được xoá án tích không?

Gửi bởi: Kim Phụng

Trả lời có tính chất tham khảo

Điều 70 BLHS năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về đương nhiên được xóa án tích cụ thể như sau:
“1. Đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.
2. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;
b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;
c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;
d) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.
Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.
3. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này.
4. Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp có trách nhiệm cập nhật thông tin về tình hình án tích của người bị kết án và khi có yêu cầu thì cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận không có án tích, nếu có đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này.”
Như vậy trong trường hợp nói trên của bạn, bạn đã đóng đầy đủ tiền án phí, số tiền bồi thường là 10 triệu (thực hiện đầy đủ các quyết định của bản án), và nếu từ khi hết thời gian thử thách án treo, bạn cũng đồng chấp hành xong hình phạt bổ sung (nếu có) và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo thì bạn hoàn toàn có đủ điều kiện để làm thủ tục xóa án tích theo quy định của BLHS.
 

Trả lời bởi: ;#Ngô Thanh Xuyên - Viện Khoa học pháp lý;#