Lên đầu trang

Hồ sơ yêu cầu công chứng

Tôi có mua miếng đất, hợp đồng đặt cọc 10 ngày ra công chứng hợp đồng mua bán nhưng em tôi đã mượn sổ hộ khẩu làm công việc chưa đem về kịp vậy khi ra công chứng làm hợp đồng mua bán tôi có thể dùng hộ khẩu photo thay thế hộ khẩu bản chính có được không?

Gửi bởi: Trương Gia Hòa

Trả lời có tính chất tham khảo

Hồ sơ yêu cầu công chứng được quy định tại khoản 1 Điều 40, Điều 41 của Luật công chứng năm 2014. Theo quy định tại khoản 8 Điều 40, khoản 3 Điều 41 của Luật công chứng thì khi công chứng hợp đồng, giao dịch, công chứng viên yêu cầu người yêu cầu công chứng xuất trình bản chính của các giấy tờ trong hồ sơ yêu cầu công chứng để đối chiếu trước khi ghi lời chứng, ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch, do đó, các giấy tờ trong hồ sơ yêu cầu công chứng khi xuất trình để đối chiếu phải là bản chính. Đối với trường hợp cụ thể này, đề nghị ông liên hệ với tổ chức hành nghề công chứng trên địa bàn cấp tỉnh nơi có đất để được hướng dẫn, giải quyết.
 

Trả lời bởi: ;#Nguyễn Văn Hà - Cục Bổ trợ tư pháp;#