Lên đầu trang

Có được làm hộ khẩu khi không có nhà riêng?

Tôi năm nay 28 tuổi, hiện nay đang ở chung nhà với bố mẹ ruột. Tôi  muốn tách hộ khẩu ra riêng để vợ con nhập về hộ khẩu mới của tôi. Vậy tôi có thể làm hộ khẩu mới khi không có nhà riêng không?

Gửi bởi: Nguyễn Thanh Tuấn

Trả lời có tính chất tham khảo

Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi có một số ý kiến tư vấn như sau: Theo quy định tại Điều 27 Luật cư trú năm 2006 sửa đổi năm 2013 thì điều kiện tách hộ khẩu trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp bao gồm:
- Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ (người trên 18 tuổi và không bị Tòa án tuyên bố bị hạn chế hay mất năng lực hành vi dân sự bằng một bản án có hiệu lực)
- Người đã nhập vào sổ hộ khẩu mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.
Theo đó, trường hợp của bạn hoàn toàn có thể thực hiện việc tách sổ hộ khẩu làm sổ hộ khẩu mới và để nhập vợ con về hộ khẩu mới của mình dù chưa có nhà riêng và vẫn sinh sống cùng gia đình.
 

Trả lời bởi: ;#Lưu Công Thành - Vụ Phổ biến giáo dục pháp luật;#