Lên đầu trang

Công chứng bản dịch

Tôi muốn công chứng bản dịch giấy chứng nhận kết quả thi trung học phổ thông và đại học từ tiếng Việt sang tiếng Đức để đi du học nhưng bản chính đã nộp cho trường và không thể rút lại. Vậy tôi có thể lấy bản sao đã chứng thực giấy chứng nhận đó để công chứng bản dịch được không?

Quy định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản và thời hiệu khiếu nại đối với quyết định, hành vi của Chấp hành viên về áp dụng biện pháp bảo đảm

Tôi  là người nhận sang nhượng đất của người phải thi hành án (thời điểm sang nhượng là khi đã có bản án và bản án chưa có hiệu lực). Tôi đã làm các thủ tục công chứng và các thủ tục liên quan xong, đã nộp hồ sơ vào cơ quan đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện xong và chỉ chờ ngày trả kết quả. Tuy nhiên, Chấp hành viên ra Quyết định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản từ ngày 22/07/2017. Chấp hành viên giao cho tôi quyết định trên nhưng từ đó đến nay Chấp hành viên không tiến hành các bước tiếp theo để xử lý tài sản. Tôi khiếu nại thì cơ quan Thi hành án trả lời là hết thời hạn khiếu nại.
Hỏi: Tôi muốn biết pháp luật quy định trong thời hạn bao lâu Chấp hành viên phải thực hiện trình tự thủ tục xử lý tiếp theo đối với Quyết định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản? Thời hiệu khiếu nại đối với Quyết định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản là bao nhiêu ngày? 

Việt kiều có quốc tịch nước ngoài thì có được xin quốc tịch và nhập hộ khẩu Việt Nam được không?

Chồng em là Việt kiều Canada đã mất quốc tịch Việt Nam và không còn giấy tờ gì để xác nhận anh ấy là người Việt Nam. Nay anh muốn nhập lại quốc tịch và nhập hộ khẩu Việt Nam thì phải xin nhập ở đâu? Thủ tục như thế nào?

Thay đổi người trực tiếp nuôi con

Tôi lấy vợ từ năm 2010 và có 2 cháu trai. Năm 2012, vợ tôi yêu cầu ly hôn và cô ấy được nhận nuôi cả 2 cháu. Hiện tại, tôi muốn làm đơn xin nuôi một cháu có được không? Tôi có thể có quyền được nuôi con không khi tiền lương hiện nay của tôi là 10triệu/1 tháng còn lương mẹ của con tôi là 4triệu/1 tháng?

Vay nặng lãi bị chủ nợ đánh bị thương có được khởi kiện

Tôi có 01 người anh trai do chơi bời nên đã vay tiền nặng lãi của dân xã hội đen. Anh không có tiền để trả đúng thời hạn, nên đã bị họ đánh cho bị thương. Vậy anh tôi khởi kiện thì có được không?

Thẩm quyền phạt tiền của chủ tịch UBND cấp xã

1. Theo Điều 38 Luật Xử lý vi phạm hành chính (Luật XLVPHC) năm 2012 thì chủ tịch UBND cấp xã có quyền phạt tiền đến 10% mức tiền phạt tối đa đối với lĩnh vực tương ứng quy định tại Điều 24 của Luật này nhưng không quá 5.000.000 đồng. Tuy nhiên, Điều 67 của Nghị định 121/2013/NĐ-CP ngày 10/10/2013 của Chính Phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở lại quy định thẩm quyền phạt tiền của chủ tịch UBND cấp xã đến 10.000.000 đồng. Vậy chủ tịch UBND cấp xã có được xử phạt tới mức 10 triệu đồng không? Có trái Luật XLVPHC không?
2. Có phải cơ quan nào lập biên bản vi phạm hành chính thì cơ quan đó tham mưu ban hành quyết định xử phạt?

Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với đất mua bằng giấy viết tay

Tháng 4/2014, gia đình tôi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất với diện tích 208m2. Việc chuyển nhượng thực hiện bằng giấy tờ viết tay, có người làm chứng. Nguồn gốc đất là do cơ quan làm việc cấp cho chủ cũ, nay được bàn giao về địa phương quản lý, sắp tới địa phương sẽ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ). Hàng năm gia đình tôi vẫn đóng phí sử dụng đất, đất hiện tại không có tranh chấp. Hỏi: Địa phương có cấp GCNQSDĐ cho gia đình tôi không? Các khoản phí phải đóng là gì?

Sở hữu đất đai đối với người Việt Nam có quốc tịch nước ngoài

Anh T là Việt kiều Đức mang quốc tịch Đức và hiện lao động dài hạn tại Việt Nam, có giấy tạm trú tại Việt Nam. Nay anh T muốn mua đất nền tại Việt Nam để xây nhà ở. Vậy, anh T có được đứng tên sở hữu lô đất mà anh mua không?

Trích lục sơ đồ đất và thẩm quyền cấp trích lục sơ đồ đất

Ngân hàng nhận thế chấp tài sản bảo đảm là quyền sử dụng đất (QSDĐ), có một số trường hợp hoặc là không có sơ đồ trên Giấy chứng nhận QSDĐ hoặc là do khách hàng chuyển nhượng, tách thửa nhiều lần nên cần phải trích lục lại sơ đồ và diện tích thực tế hiện tại. Khi hướng dẫn khách hàng liên hệ với Văn phòng đăng ký đất đai ( VP ĐKĐĐ) huyện để đi trích lục lại sơ đồ đất thì có một số văn phòng đăng ký đất đai huyện không trích lục và hướng dẫn khách hàng về UBND xã thực hiện trích lục sơ đồ. Vậy trường hợp trích lục sơ đồ đất của UBND xã/phường cấp có giá trị pháp lý để thực hiện việc thế chấp, đăng ký giao dịch bảo đảm hay không và thẩm quyền cấp trích lục sơ đồ đất là của cấp nào? (Vì một số trường hợp khi nhận được trích lục sơ đồ đất của UBND xã cấp, chúng tôi liên hệ lại với VP ĐKĐĐ huyện trích lục lại thì trích lục của UBND xã cấp có sơ đồ khác và diện tích giảm hơn so với trích lục của VP ĐKĐĐ huyện. Tuy nhiên chỉ có một số ít trường hợp chúng tôi có thể yêu cầu phía  VP ĐKĐĐ huyện trích lục được, còn đa số các VP ĐKĐĐ huyện đều hướng dẫn khách hàng về UBND xã trích lục).

 
 

Sang tên quyền sử dụng đất của hộ gia đình

Bố tôi có một thửa đất có diện tích 406m2 và đã sinh sống tại đó từ trước năm 1980. Đến năm 1990 mẹ tôi mất không để lại di chúc. Năm 2004 bố tôi xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) và được cấp vào năm 2005 cho "Hộ gia đình” (khi đó chỉ có bố tôi và anh trai tôi có tên trong hộ khẩu). Năm 2009 bố tôi làm di chúc cho tôi thừa kế thửa đất đó và có xác nhận của UBND xã, có đóng dấu. Bố tôi mất năm 2014. Vậy bây giờ tôi có thể làm thủ tục sang tên tôi được không?