Lên đầu trang

Trách nhiệm của cơ quan bảo hiểm xã hội trong việc thực hiện khấu trừ vào thu nhập của người hưởng bảo hiểm xã hội theo Quyết định của cơ quan Thi hành án dân sự

Bản án của tòa án tuyên bà Nga phải trả cho tôi 10.000.000 đồng. Tôi đã làm đơn yêu cầu thi hành án, cơ quan Thi hành án dân sự đã ra quyết định thi hành án. Tuy nhiên, đến nay đã gần 2 năm Chấp hành viên vẫn chưa thi hành cho tôi được số tiền trên. Tôi được cơ quan Thi hành án dân sự cho biết kết quả thi hành án như sau: Chấp hành viên xác minh thấy bà Nga có thu nhập là tiền lương hưu hàng tháng. Chấp hành viên đã ra quyết định khấu trừ một phần tiền lương hưu hàng tháng của bà Nga để đảm bảo thi hành án; đã đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội thực hiện thu một phần tiền lương hưu của bà Nga. Tuy nhiên, cơ quan bảo hiểm xã hội trả lời không thể khấu trừ tiền lương hưu hàng tháng của bà Nga vì bà chưa đến nhận lương hưu hàng tháng.
Hỏi: Cơ quan Thi hành án dân sự trả lời tôi như vậy có đúng không? Cơ quan bảo hiểm xã hội chưa thực hiện việc khấu trừ tiền của người nhận lương hưu hàng tháng của bà Nga có đúng quy định pháp luật không?

Nghĩa vụ thanh toán của người thừa kế di sản

Bố tôi là ông C có vay của bà K một số tiền là 450.000.000 đồng. Do chưa chi trả được nên bà K đã kiện lên TAND huyện. Đến nay bố mẹ tôi đều đã chết và không để lại di chúc. Sinh thời, bố mẹ tôi có 5 người con. Vậy tôi xin được hỏi trách nhiệm của chúng tôi trong việc chi trả cho bà K số tiền 450.000.000 mà bố tôi đã vay, và quyền lợi của chúng tôi trong khối tài sản chung?
         

Sử dụng trái phép lòng đường, hè phố để đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo

Theo quy định tại điểm b, khoản 1 Điều 38 của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, Chủ tịch UBND cấp xã phạt tiền đến 10% mức tiền tối đa đối với lĩnh vực tương ứng quy định tại điều 24 của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 nhưng không quá 5.000.000đ. Theo quy định của điểm b khoản 4 Điều 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, hành vi sử dụng trái phép lòng đường, hè phố để đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo thì phạt từ 2.000.000đ đến 3.000.000đ đối với cá nhân.
Trong quá trình làm nhiệm vụ chấn chỉnh vỉa hè thì UBND phường phát hiện hành vi vi phạm sử dụng trái phép hè phố để đặt biển hiệu quảng cáo. Cho em hỏi, khi xử phạt vi phạm hành chính thì:
1. UBND phường áp dụng việc quyết định xử phạt tiền không lập biên bản theo Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính được không?
2. UBND phường áp dụng mức xử phạt 10% mức phạt tối đa theo quy định điều 38 của Luật XLVPHC tức là 10% của 2.000.000đ quy định tại Điều 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể ở đây UBND phường xử phạt 200.000đ đối với hành vi sử dụng trái phép lòng đường, hè phố để đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo được không?
3. Tại khoản 4 Điều 24 của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định: “Mức phạt tiền tối đa đối với lĩnh vực mới chưa được quy định tại khoản 1 điều này do Chính phủ quy định sau khi được sự đồng ý của Ủy ban Thường vụ Quốc hội”. Như vậy, quy định này có nghĩa là gì?
4. Tại điểm b khoản 4 Điều 12 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định nếu các cá nhân sử dụng trái phép lòng đường, hè phố để đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo thì phạt từ 2.000.000đ đến 3.000.000đ. Vậy, 3.000.000đ có phải mức phạt tối đa của Chủ tịch UBND phường mà Quốc hội đã tính 10% không?
 

Bị cản trở việc chia di sản thì phải thế nào

Cha tôi qua đời (không để lại di chúc) có để lại di sản là một mảnh đất, đã hoàn thành các thủ tục chuyển nhượng, được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo pháp luật từ 10 năm trước, không có tranh chấp phát sinh khi ông còn sống. Khi gia đình làm các thủ tục phân chia di sản thì Phòng Công chứng làm hồ sơ, niêm yết tại UBND xã nơi cha tôi có hộ khẩu và nơi có mảnh đất. Tại nơi có mảnh đất có một cá nhân tự nhận có tranh chấp, có văn bản đề nghị UBND xã và Phòng Công chứng không tiếp tục phân chia di sản. Phòng Công chứng đã ngưng việc phân chia, đề nghị gia đình tôi khởi kiện, sẽ phân chia lại khi có Bản án của tòa án có hiệu lực pháp luật. Gia đình tôi đề nghị người tự nhận tranh chấp tiến hành khởi kiện bảo vệ quyền lợi nếu anh ta cho rằng anh ta có quyền. Nhưng anh ta không làm gì cả vì biết rằng sự việc sẽ dừng lại, đó là ý muốn của anh ta.
Tôi xin hỏi trong tình huống này để tiếp tục được phân chia di sản thì gia đình tôi phải làm gì (không tính phương án đàm phán với người tự nhận tranh chấp)?

Cung cấp thông tin cho ngân hàng có bị coi là vi phạm pháp luật

Tôi và anh N là bạn bè lâu năm. 3 năm trước N vay trả góp bên Ngân hàng MBbank 50 triệu và có nhờ tôi khi ngân hàng gọi đến hỏi thì xác nhận thông tin mà N cung cấp cho ngân hàng là đúng. Khi nhân viên ngân hàng gọi đến hỏi tôi thấy mọi thông tin mà N khai với ngân hàng là chuẩn xác nên trả lời đúng. Hợp đồng vay đã được thực hiện. N đã trả nợ gần xong, nhưng vẫn còn thiếu hơn 15 triệu và đã quá hạn thanh toán gần 3 tháng. Hiện tại N đã thay đổi số điện thoại nên ngân hàng không liên lạc được và liên tục gọi cho tôi hỏi về N. Ngân hàng đang khép hồ sơ gửi sang bên công an. Xin hỏi trong trường hợp này liệu tôi có vi phạm luật pháp không?

Xử lý khi bị nợ lương

Tôi là tài xế lái xe container, lương theo thỏa thuận có thời gian cụ thể. Nay chủ xe không trả lương theo thỏa thuận, tôi tạm thời giữ xe để giải quyết vấn đề lương có phạm pháp hay không?

Hành vi điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn

Khoản 8 Điều 8 của Luật giao thông đường bộ 2008 quy định các hành vi bị nghiêm cấm cụ thể là “Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở”. Điểm c khoản 6 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30 tháng 12 năm 2019 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt lại quy định phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô thực hiện hành vi vi phạm “Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở”. Cho tôi hỏi với quy định tại điểm c khoản 6 Điều 6 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì có trái với quy định của Luật không? Trong trường hợp trái thì giải quyết thế nào cho đúng?

Thủ tục đăng ký giám hộ tại UBND xã/phường

Tôi ở Hà Nội, có anh ruột bị mất năng lực hành vi (đã có quyết định của TAND tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự). Hiện tôi đang làm thủ tục đăng ký giám hộ tại UBND xã. Tuy nhiên, UBND xã từ chối với lý do không có thủ tục hành chính đăng ký giám sát giám hộ và Thông tư 123/2015/TT-BTP không hướng dẫn thủ tục đăng ký giám sát giám hộ. Tôi xin hỏi, thủ tục đăng ký giám hộ được thực hiện như thế nào?

Có được làm hộ khẩu khi không có nhà riêng?

Tôi năm nay 28 tuổi, hiện nay đang ở chung nhà với bố mẹ ruột. Tôi  muốn tách hộ khẩu ra riêng để vợ con nhập về hộ khẩu mới của tôi. Vậy tôi có thể làm hộ khẩu mới khi không có nhà riêng không?

Mua bán đất khi chưa có sổ đỏ

Cách đây 1 năm gia đình tôi mua một mảnh đất ruộng vượt thổ có diện tích 360m2 với giá 350 triệu và còn giữ lại 50 triệu chưa đưa cho người bán với giao ước bên người bán đất nhận chịu trách nhiệm làm sổ đỏ cho mảnh đất mà gia đình tôi đã mua. Đến thời điểm này bên bán vẫn chưa hoàn thiện sổ đỏ cho mảnh đất đó nhưng vẫn muốn lấy số tiền còn lại 50 triệu kia. Gia đình tôi không đồng ý và nói khi nào có sổ đỏ thì sẽ giao hết số tiền còn lại, nhưng bên người bán bảo là sẽ niêm phong mảnh đất đó và không cho gia đình tôi sử dụng mảnh đất đó. Vậy tôi xin hỏi bên nào đang vi phạm pháp luật và khi đất chưa có sổ đỏ thì bên mua có quyền được giữ lại một số tiền mua hay không?