Lên đầu trang

Bồi thường đất đai

Gia đình tôi có một mảnh đất do cụ ông tôi để lại. Trước cụ ông mất thì cụ có cho ông A một mảnh đất gồm 137m2. Trong thời gian cụ còn sống cụ có bảo gia đình tôi xây công trình phụ tại đất của ông A. Hiện nay ông A lấy đất mà không xây lại công trình phụ cho gia đình tôi thì bên chúng tôi có quyền khởi kiện không?

Xin bổ nhiệm lại công chứng viên

Tôi đã được bổ nhiệm công chứng viên năm 2011 và hoạt động công chứng đến năm 2014 thì tôi bị tai nạn xe máy và bị gãy tay. Do không hoạt động công chứng liên tục quá 12 tháng theo quy định tại điểm d khoản 2 Điều 15 Luật công chứng năm 2014 nên tôi đã bị miễn nhiệm công chứng viên. Tôi muốn làm thủ tục bổ nhiệm lại công chứng viên thì cần những điều kiện và hồ sơ như thế nào? Tôi xin cám ơn!

Thủ tục thay đổi nơi tập sự hành nghề công chứng

Tháng 02/2018 tôi có đăng ký tập sự hành nghề công chứng tại Văn phòng Công chứng A (tại TP. Hồ Chí Minh), đã được Sở Tư Pháp TP. Hồ Chí Minh chấp thuận theo thời gian tập sự của tôi là từ ngày 22/02/2018 đến ngày 22/02/2019.
Đến hết tháng 9/2018, tôi chấm dứt hợp đồng lao động tại Văn phòng Công chứng A, và xin thực tập tại Văn phòng Công chứng B (cũng hoạt động tại TP. Hồ Chí Minh). Tôi đã chuẩn bị các giấy tờ dựa trên hướng dẫn của Thông tư số 04/2015/TT-BTP, cụ thể:
1. Giấy đề nghị thay đổi nơi tập sự (nội dung ghi rõ lý do thay đổi, thời gian đã tập sự tại nơi thực tập cũ, trách nhiệm và nghĩa vụ của người tập sự, có chữ ký của tôi, và xác nhận của Trưởng Văn phòng Công chứng A).
2. Công văn của Văn phòng Công chứng A, thông báo đến Sở Tư Pháp TP. Hồ Chí Minh về việc thay đổi nơi tập sự hành nghề công chứng của tôi (có chữ ký và con dấu của Trưởng Văn phòng Công chứng A)
3. Giấy đề nghị thay đổi nơi tập sự hành nghề công chứng tại Văn phòng Công chứng B (nội dung ghi rõ lý do thay đổi, và có xác nhận của Trưởng Văn phòng Công chứng B về việc chấp thuận cho tôi được tập sự hành nghề công chứng tại Văn phòng Công chứng B, và xác nhận của công chứng viên nhận hướng dẫn tập sự cho tôi tại Văn phòng Công chứng B)
4. Công văn của Văn phòng Công chứng B, thông báo đến Sở Tư Pháp TP. Hồ Chí Minh về việc tiếp nhận tôi tập sự tại Văn phòng Công chứng B, và phân công công chứng viên hướng dẫn tập sự cho tôi (có xác nhận của Trưởng Văn phòng Công chứng B)
Vậy tôi cần phải làm các thủ tục gì tiếp theo? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Quốc tịch của trẻ em được sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam

Xin hỏi trẻ em có cha mẹ là người gốc Việt Nam, được sinh ra tại Việt Nam, hiện nay đang sinh sống cùng cha mẹ tại Việt Nam thì có được mang quốc tịch khác ngoài quốc tịch Việt Nam hay không?

Nghĩa vụ trông giữ tài sản của chủ quán cafe

Tôi đến uống cafe tại một quán quen đường được nhân viên giữ xe hướng dẫn đỗ xe ở vỉa hè trước quán nhưng không được giao vé xe. Sau đó tôi làm mất chìa khóa xe. Xin hỏi trong trường hợp mất xe này tôi có được phía quán bồi thường không.

Thay đổi họ và tên

Em mang họ Ma theo họ của cha đẻ, nay em đã 19 tuổi muốn thay đổi theo họ của mẹ là họ Võ và muốn thay đổi cả chữ đệm và vì em rất mặc cảm khi bạn bè trêu chọc, ba mẹ em đã ly hôn, tên em không trùng với tên ai trong dòng họ gia đình. Vậy em cần phải nộp giấy tờ gì cho cơ quan nhà nước? Em có cần phải có ý kiến của cha mẹ em hay không?

Sử dụng tiền người khác phạm pháp mà có để mua sắm có phạm tội không?

Em gái tôi sống chung như vợ chồng với anh A, anh A có rất nhiều tiền do tổ chức đánh bạc, đánh bạc, tổ chức cá độ bóng đá, chủ lô đề, cung cấp mà tuý đá, thuốc lắc... Em gái tôi mặc dù biết tất cả số tiền đó đều là tiền phạm pháp, và biết những hoạt động phạm pháp của anh A, nhưng em gái tôi vẫn sử dụng tiền đó để mua sắm quần áo, trang sức, vòng vàng, mua xe máy đắt tiền... Cho tôi hỏi nếu anh A bị bắt vì các tội danh trên thì em gái tôi có phạm tội không? Nếu có thì mức hình phạt như thế nào? Các tài sản em gái tôi đã mua sắm có bị tịch thu không?

Mua trả góp nhưng lại chậm đóng tiền trả góp hàng tháng có sao không?

Bạn tôi có mua xe máy trả góp nhưng lại chậm đóng tiền trả góp hàng tháng. Số tiền tới hơn 10.000.000 đồng. Vậy bạn tôi sẽ bị xử lý như thế nào? Bạn tôi có phải đi tù không?

Tranh chấp lối đi chung

Gia đình tôi từ trước đến nay (mấy chục năm) chính quyền thôn và xã có cấp cho 1 lối đi vào cổng nhà, và trên sổ địa chính cũng chỉ ghi cho mình nhà tôi được đi trên đường đó. Gia đình tôi cũng tu sửa 3 lần, ở thôn mấy lần có tu sửa các ngõ nhưng không tu sửa cho gia đình tôi. Nay nhà hàng xóm xây nhà và muốn đi cùng đường đó. Tôi cũng bảo nếu muốn đi thì sang hỏi ý kiến ý kiến bác trai là được, hàng xóm với nhau nên chỉ cần câu nói. Nhưng gia đình họ cương quyết không sang hỏi và vẫn xây cổng vào lối vào cổng nhà tôi, và họ bảo đấy là ngõ chung, gia đình tôi không có quyền giữ. Vậy gia đình tôi có quyền giữ không và họ có được đi vào không?

Cấp lại giấy khai sinh

Con tôi 4 tuổi hiện tại mới bị mất giấy khai sinh. Vậy cho tôi hỏi có thể cấp lại giấy khai sinh cho con tôi được không? Thủ tục như thế nào?