Lên đầu trang

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Tôi được ông bà bên ngoại chia cho 01 (một) mảnh đất 150 m2. Mảnh đất trên từ trước đến giờ gia đình ông bà vẫn canh tác làm vườn rau, dựng nhà tạm, đất không có tranh chấp. Cuối năm 2017, tôi đã xây dựng một nếp nhà cấp 4 trên mảnh đất trên và đang sinh sống ở đây. Mảnh đất này được ông bà của tôi sử dụng từ rất lâu nhưng chưa xin cấp giấy chứng nhận sử dụng đất. Vậy giờ tôi xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cần làm những thủ tục gì?

Làm nhục và bắt giam người khác trái pháp luật

Vì mâu thuẫn nên T (bạn thân của tôi) và H là bạn cũ của T đã quyết định không tiếp tục làm bạn. Vì nóng giận nên H đã nhắn tin miệt thị T và yêu cầu T mang số tiền là 50.000 đồng trả. Tôi và T đã đến nhà H trả số tiền trên, tuy nhiên, sau khi trả tiền thì mẹ H muốn chúng tôi vào nhà và đã răng dạy T rất lâu, mẹ của H chỉ vào mặt tôi xúc phạm đến danh dự nhân phẩm của tôi, lao vào hành hung tôi và bắt giam cho đến khi gia đình tôi gọi yêu cầu thả tôi ra nếu không sẽ báo công an thì bà ta mới thả và vẫn tiếp tục xúc phạm tôi.
Xin hỏi, trong trường hợp này tôi có thể kiện mẹ con H về hành vi nói trên không?

Đăng ký kết hôn và khai sinh cho con cùng thời điểm

Vợ chồng em hiện tại lấy nhau chưa đăng ký kết hôn và có một cháu nhỏ được 10 tháng, chưa làm giấy khai sinh cho cháu. Nay vợ chồng em đi đăng ký kết hôn và đồng thời làm giấy khai sinh cho cháu cùng lúc có được không? Vợ chồng em có bị phạt hành chính không?

Thời hiệu khiếu nại quyết định xử phạt vi phạm hành chính

Theo quy định tại Điều 9 Luật Khiếu nại năm 2011 thì thời hiệu khiếu nại là 90 ngày kể từ ngày nhận được quyết định hành chính. Đối với quyết định xử phạt vi phạm hành chính, theo tôi hiểu, 90 ngày được tính từ ngày ban hành quyết định. Vào ngày thứ 90 từ ngày ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nếu người bị xử phạt thực hiện khiếu nại quyết định xử phạt đó thì vẫn được thụ lý giải quyết đơn khiếu nại. Nếu quá thời hạn này thì việc khiếu nại không được thụ lý giải quyết. Tôi hiểu như vậy có đúng không? Thời hiệu này có tính ngày nghỉ lễ, tết hoặc ngày thứ 7, chủ nhật hay không?

Công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất

Tôi muốn hỏi trường hợp: khi công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất mà không có mặt đầy đủ mọi người đứng tên trong hợp đồng tại tổ chức hành nghề công chứng, nhưng tổ chức hành nghề công chứng đó vẫn ký tên, đóng dấu xác nhận công chứng hợp lệ (bỏ qua khâu kiểm tra xác minh nhân thân). Như vậy có phải tổ chức hành nghề công chứng đó đã vi phạm pháp luật và phải chịu mọi trách nhiệm và hậu quả sau này không?

Đăng ký khai sinh cho con ở nơi thường trú hay tạm trú

Tôi quê quán ở Thanh Hóa, hiện tại đang tạm trú tại Biên Hòa, Đồng Nai (làm công nhân). Vợ tôi mới sinh con. Vậy cho tôi hỏi: tôi có thể làm giấy khai sinh ở Đồng Nai được không?.

Xóa án tích

Tôi bị phạt tù nhưng được hưởng án treo, đồng thời tôi bị liên đới thực hiện nghĩa vụ bồi thường thiệt hại trong vụ trộm cắp tài sản do 3 người thực hiện số tiền là 30 triệu đồng. Tôi đã đóng đầy đủ tiền án phí, số tiền bồi thường là 10 triệu (2 người còn lại không đóng tiền bồi thường).
Xin hỏi khi chấp hành xong án phạt và thời gian thử thách, tôi có được xoá án tích không?

Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

Năm nay em 19 tuổi, 3 năm trước em có bị 1 anh sinh viên học khoá trên (20 tuổi) hiếp dâm, quay video đồi trụy và về sau lấy những hình ảnh video đó đe doạ để ép buộc em quan hệ tình dục. Sau một thời gian, anh đó cũng không tìm em nữa nên em cũng bỏ qua mọi chuyện. Tuy nhiên, hiện nay anh ta tiếp tục nhắn tin và có ý đe doạ đến em, anh ta có cho biết muốn tung những hình ảnh nhạy cảm của em lúc trước lên mạng nếu em không làm theo ý anh ta.
Xin hỏi bây giờ em kiện anh ta về những lần hiếp dâm trước kia thì có còn hiệu lực nữa không?

Thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính

Hành vi xây dựng nhà ở không có giấy phép xây dựng bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định số 139/2017/NĐ-CP. Bên cạnh đó, nếu diện tích đất xây dựng là đất nông nghiệp thì có bị xử phạt thêm hành vi theo Nghị định 102/2014/NĐ-CP hay không?

Niêm yết di sản thừa kế


Gia đình tôi có mẹ, cha và 04 người là anh, chị, em của tôi sinh sống tại Philippin, còn 02 người sinh sống tại Việt Nam. Năm 2016 cha tôi mất tại Philippin, tháng 7/2018 mẹ và các anh chị em tôi về nước để giải quyết phần di sản là nhà, đất của cha tôi để lại. Chúng tôi đã đến Văn Phòng công chứng nơi có di sản cũng là nơi chúng tôi sinh sống tại Việt Nam để làm thủ tục phân chia di sản.
Chúng tôi đã đưa ra các giấy tờ: giấy chứng tử của cha tôi, của ông bà nội, giấy khai sinh, hộ chiếu, chứng minh nhân dân, hộ khẩu thường trú, tạm trú, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở...cho công chứng viên xem. Khi xem xong, công chứng viên trả lại giấy tờ cho chúng tôi và nói là không thực hiện được vì cha tôi mất ở nước ngoài nên không ra nước ngoài niêm yết được.
Chúng tôi nghĩ rằng nếu công chứng tư không làm được thì đến Phòng công chứng của nhà nước. Tuy nhiên, công chứng viên cũng trả lại giấy tờ cho chúng tôi và trả lời là không làm được vì cha tôi mất ở nước ngoài không đi nêm yết việc phân chia di sản được.
Chúng tôi rất thất vọng và không biết phải làm sao. Mẹ tôi đã lớn tuổi và các anh, chị, em của tôi không phải muốn về Việt Nam lúc nào cũng được. Xin cho hỏi: chúng tôi phải làm thế nào, đến cơ quan nào để thực hiện được việc phân chia di sản của cha để lại?