Lên đầu trang

Quy định thu tiền, tài sản của người phải thi hành án đang do người thứ ba giữ

Tôi là người mua tài sản của người phải thi hành án, nhưng thời điểm tôi mua trước khi Bản án, Quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật đã sang tên cho tôi xong. Tuy nhiên, tôi chưa thanh toán xong hết số tiền mua tài sản cho người phải thi hành án. Khi Chấp hành viên hỏi tôi về việc mua tài sản của người phải thi hành án, tôi trình bày thật là tôi có mua nhưng hiện tại tôi chưa thanh toán đủ số tiền cho người phải thi hành án với lý do khi người phải thi hành án giao tài sản cho tôi hư hỏng nhiều nên tôi không đồng ý trả số tiền còn lại. Hiện nay, Chấp hành viên Chi cục Thi hành án dân sự huyện X xác định tôi đang còn nợ mua tài sản của người phải thi hành án nên yêu cầu tôi giao nộp số tiền tôi còn thiếu nhưng tôi không đồng ý. Do đó, Chấp hành viên tiến hành cưỡng chế tài sản của tôi (tài sản tôi mua đã do tôi đứng tên) để thi hành cho số tiền tôi còn thiếu của người phải thi hành án.
Hỏi: Chấp hành viên Chi cục Thi hành án dân sự cưỡng chế tài sản của tôi đứng tên có đúng quy định pháp luật không? Tôi không đồng ý giao tiền còn thiếu do mua tài sản của người phải thi hành án thì tôi có trách nhiệm gì không?

Gửi bởi: Nguyễn Thanh Thơ

Trả lời có tính chất tham khảo

Trường hợp bạn hỏi chúng tôi không có hồ sơ thi hành án; không rõ nội dung vụ việc nên chúng tôi trả lời bạn như sau:
Bạn mua tài sản của người phải thi hành án nhưng chưa trả hết số tiền mua tài sản. Việc này Chấp hành viên đã làm việc với bạn và bạn đã thừa nhận chưa trả đủ số tiền cho người phải thi hành án. Chấp hành viên có căn cứ để xác định bạn là người thứ ba đang giữ tiền của người phải thi hành án.
Điều 81 Luật Thi hành án dân sự quy định về thu tiền của người phải thi hành án đang do người thứ ba giữ như sau:
Trường hợp phát hiện người thứ ba đang giữ tiền của người phải thi hành án thì Chấp hành viên ra quyết định thu khoản tiền đó để thi hành án. Người thứ ba đang giữ tiền của người phải thi hành án có nghĩa vụ giao nộp tiền cho Chấp hành viên để thi hành án. Chấp hành viên lập biên bản thu tiền, cấp biên lai cho người thứ ba đang giữ tiền và thông báo cho người phải thi hành án. Trường hợp người thứ ba đang giữ tiền không ký vào biên bản thì phải có chữ ký của người làm chứng.
Điều 23 Nghị định 62/2015/NĐ-CP ngày 18/7/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thi hành án dân sự quy định thu tiền, tài sản của người phải thi hành án đang do người thứ ba giữ như sau:
1. Khi có căn cứ xác định tổ chức, cá nhân đang giữ tiền, tài sản của người phải thi hành án thì Chấp hành viên lập biên bản làm việc hoặc có văn bản yêu cầu tổ chức, cá nhân đang giữ tiền, tài sản giao nộp cho cơ quan thi hành án dân sự để thi hành án.
Tổ chức, cá nhân đang giữ tiền, tài sản của người phải thi hành án không thực hiện yêu cầu của Chấp hành viên về việc giao nộp số tiền, tài sản đó thì bị áp dụng các biện pháp bảo đảm, biện pháp cưỡng chế để thi hành án.
Chi phí cưỡng chế thi hành án do người phải thi hành án chịu.
2. Trường hợp người thứ ba đang giữ tiền, tài sản của người phải thi hành án không thực hiện yêu cầu của Chấp hành viên mà giao tiền, tài sản đó cho người phải thi hành án hoặc người khác dẫn đến việc không thể thi hành được cho người được thi hành án thì người thứ ba phải bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật.
3. Trường hợp phát hiện tổ chức, cá nhân đang phải trả tiền, tài sản cho người phải thi hành án mà khoản tiền, tài sản đó đã được xác định bằng bản án, quyết định của Tòa án đang có hiệu lực pháp luật thì Chấp hành viên yêu cầu tổ chức, cá nhân đó giao nộp số tiền, tài sản cho cơ quan thi hành án dân sự để thi hành án. Nếu tổ chức, cá nhân đó không thực hiện thì Chấp hành viên áp dụng biện pháp cưỡng chế thi hành án cần thiết đối với tổ chức, cá nhân đó để thu tiền, tài sản thi hành án.
Chi phí cưỡng chế thi hành án trong trường hợp này do tổ chức, cá nhân bị cưỡng chế thi hành án chịu.
Như vậy, theo quy định trên bạn có nghĩa vụ giao số tiền còn thiếu khi mua tài sản của người phải thi hành án cho Chấp hành viên. Trường hợp bạn không thực hiện yêu cầu của Chấp hành viên về việc giao nộp số tiền đó thì bị áp dụng các biện pháp bảo đảm, biện pháp cưỡng chế để thi hành án.
 

Trả lời bởi: Nguyễn Thị Thu Hằng