Lên đầu trang

Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác ra đường

Điều 20 Nghị định 155/2016/NĐ-CP chỉ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường tại khu vực chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng. Như vậy, đối với ở quê, khi người dân thải bỏ chất thải sinh hoạt ra khu vực dọc quốc lộ, huyện lộ; vứt xuống sông,.. có bị xử phạt theo Điều này không? Nếu không thì xử lý như thế nào?
 

Gửi bởi: Nguyễn hoài nguyên

Trả lời có tính chất tham khảo

Khoản 1 Điều 20 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường chỉ quy định hình thức xử phạt, mức xử phạt đối với các hành vi sau: (1) vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng và (2) hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị.
Do đó, đối với hành vi thải bỏ chất thải sinh hoạt ra khu vực dọc quốc lộ, huyện lộ; vứt xuống sông,.. tại vùng nông thôn thì không áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 20 Nghị định 155/2016/NĐ-CP để xử phạt vi phạm hành chính. Các hành vi này sẽ bị xử phạt theo quy định tại khoản 2 Điều 7 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.
Theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP, phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đổ rác, chất thải hoặc bất cứ vật gì khác vào hố ga, hệ thống thoát nước công cộng, trên lòng đường (khoản 2 Điều 7). Trưởng Công an cấp xã (khoản 3 Điều 66) hoặc Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã (khoản 1 Điều 67) có thẩm quyền xử phạt đối với hành vi này.
 

Trả lời bởi: Đặng Thị Lưu - Cục QLXLVPHC&TDTHPL