Lên đầu trang

Nhận người đã thành niên làm con nuôi

Con trai tôi năm nay 20 tuổi, cháu đang đi du học tại Thụy Sỹ. Có một người giáo sư già (60 tuổi), sống độc thân, muốn xin và nhận cháu làm con nuôi. Xin hỏi để vị giáo sư đó được nhận cháu làm con nuôi thì cần phải làm thủ tục gì? Cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết việc cho - nhận con nuôi này?

Gửi bởi: Xuân Khang

Trả lời có tính chất tham khảo

Theo quy định tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi thì người được nhận làm con nuôi phải là trẻ em dưới 16 tuổi hoặc từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc trường hợp được cha dượng, mẹ kế hoặc được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi. Con trai của bạn hiện nay đã 20 tuổi, đã quá tuổi đã được nhận làm con nuôi theo quy định nêu trên. Vì vậy, trường hợp của bạn không giải quyết được.
 

Trả lời bởi: Vũ Thị Ngọc Ánh - Cục Con nuôi