Lên đầu trang

Quy định về thẩm quyền ra quyết định thi hành án

Bản án phúc thẩm ngày 5/9/2015 của Tòa án nhân dân tỉnh Vĩnh Phúc xét xử, quyết định y án sơ thẩm, buộc ông A phải trả căn nhà cấp 4 tại phường Tích Sơn, thành phố Vĩnh Yên, tỉnh Vĩnh Phúc cho ông B. Ông A cư trú tại huyện Sông Lô, tỉnh Vĩnh Phúc, ông B cư trú tại huyện Yên Lạc, tỉnh Vĩnh Phúc. Ngày 10/3/2016 ông B có yêu cầu thi hành án dân sự.
Hỏi: Trường hợp này cơ quan Thi hành án dân sự nào có thẩm quyền thi hành án.

Bán đất cho vợ theo hợp đồng uỷ quyền

Tôi được chủ sử dụng đất uỷ quyền cho tôi được chuyển nhượng và tặng cho quyền sử dụng đất (QSDĐ). Tôi muốn ký hợp đồng chuyển nhượng đất mà tôi được uỷ quyền cho vợ tôi. Khi tôi đi công chứng thì bị công chứng viên từ chối với lý do vi phạm quy định về giao dịch với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện; công chứng viên giải thích thêm QSDĐ có được trong thời kỳ hôn nhân cũng là tài sản chung của vợ chồng do đó dù tôi ký hợp đồng này với vợ tôi thì tài sản này cũng là của tôi nên bản chất giao dịch này trái quy định. Tôi xin hỏi như vậy có đúng không?

Thừa kế đất ở

Ông bà em có 7 người con, 1 trai và 6 gái. Ông mất năm 1983, bà mất 1998 không có để lại di chúc. Mảnh đất của ông bà hiện do môt cô không lập gia đình sinh sống và xây nhà. Hiện nay đất của ông bà vẫn đứng tên ông. Nay cô muốn chuyển sổ đỏ cho người cháu ngoại mà gia đình em không muốn. Bố em là con trai đã mất, giờ gia đình em muốn chia quyền thừa kế mảnh đất cho gia đình em thì có được không? Gia đình em không đồng ý thì cô có chuyển được đất đó sang cho người cháu không?

Tình tiết giảm nhẹ “người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả”

Em trai tôi (21 tuổi) đã thực hiện hành vi và cấu thành tội cố ý gây thương tích theo quy định tại Điều 134 BLHS năm 2015, hiện nay đang bị tạm giam điều tra. Mặc dù không có yêu cầu từ em trai tôi, nhưng gia đình tôi đã tự nguyện bồi thường thiệt cho gia đình nạn nhân. Xin hỏi, tình tiết gia đình tôi đã tự nguyện bồi thường thiệt hại cho gia đình nạn nhân có được coi là tình tiết giảm nhẹ cho em trai tôi khi quyết định hình phạt không?

Phạm tội lần đầu

Xin hỏi thế nào là phạm tội lần đầu?

Kháng cáo quyết định sơ thẩm

Tôi vừa mới xét xử sơ thẩm xong nhưng không đồng tình với quyết định tạm đình chỉ vụ án hình sự, tuy nhiên, tôi không biết mình có quyền kháng cáo quyết định đó không. Xin hỏi, những quyết định sơ thẩm nào được quyền kháng cáo?

Trộm cắp tài sản khi say rượu

Bố em trong khi say rượu có lấy trộm 1 chiếc điện thoại Iphone 6 trong cửa hàng bán điện thoại. Bố em đã trả lại và không gây ra hư hại gì với tài sản. Vậy nếu cửa hàng đâm đơn kiện thì bố em sẽ bị xứ phạt như thế nào ạ? Bố em chưa có tiền án tiền sự, thành khẩn khai báo, chỉ là do say rượu không làm chủ được hành vi của mình thôi.  

Người yêu cầu công chứng có phải là người đứng tên trên đơn yêu cầu công chứng

Theo quy định tại Điều 40 của Luật công chứng 2014 thì người yêu cầu công chứng đồng ý nội dung trong toàn bộ dự thảo hợp đồng, giao dịch thì ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch. Đối với hợp đồng thế chấp tài sản để vay vốn tại các tổ chức tín dụng, nếu các tổ chức tín dụng soạn thảo hợp đồng và khi đến công chứng, người yêu cầu công chứng (đứng tên trên đơn yêu cầu công chứng) là bên thế chấp, trường hợp này có thể xem người yêu cầu công chứng chỉ là bên thế chấp và bên thế chấp phải ký từng trang hợp đồng, còn người đại diện của tổ chức tín dụng không phải ký từng trang?

Tàng trữ trái phép ma túy

Chồng em cùng hai người bạn có góp mỗi người 100 ngàn để mua ma túy đá về sử dụng. Sau đó hai người bạn của anh ấy đi mua còn anh ở nhà bạn đợi, một lúc sau thì anh về. Hôm sau anh bị triệu  tập lên cơ quan điều tra mới biết 2 người bạn kia bị bắt với số lượng ma túy đá là 0,25 gram và bị tạm giam. Còn chồng em thì được cho tại ngoại nhưng có lệnh cấm đi khỏi nơi ở và quyết định khởi tố về hành vi tàng trữ trái phép chất ma túy.
Như vậy chồng tôi có phạm tội tàng trử trái phép hay không? Trong khi anh ấy chỉ góp 100 ngàn với mục đích mua về sử dụng, cũng không trực tiếp đi mua, chưa nhìn thấy hay cầm nắm số ma túy nói trên.

Tố giác hành vi lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

Tháng 6/2017 tôi có quen 1 người tên Duy (cùng chỗ làm và ở cùng phòng). Sau đó người này mượn xe của tôi sử dụng và tự ý mang đi cầm cố để lấy tiền sử dụng. Sau khi cầm cố thì anh ta hứa vài tháng sau sẽ chuộc về trả lại cho tôi nên tôi cũng chấp nhận. Tuy nhiên, hiện nay Duy đã về quê, có dấu hiệu bỏ trốn và không lên Sài Gòn. Tôi đã làm đơn khiếu nại đến công an phường để yêu cầu xử lý, nhưng đã được gần 5 tháng vẫn chưa được giải quyết. Xin hỏi trong trường hợp này tôi phải làm gì?