Lên đầu trang

Thay đổi họ con sang họ của cha bằng họ nước ngoài

Năm 2013 chị họ tôi có sinh được bé trai và có làm khai sinh cho cháu tại UBND xã, trong giấy khai sinh không có tên cha. Tháng 3 năm 2014 chị tôi kết hôn với anh người Ấn Độ (quốc tịch Ấn Độ) và có làm thủ tục nhận con tại Sở Tư pháp. Nay chị tôi muốn đổi họ tên cho con theo họ cha bằng tên nước ngoài có được không (quốc tịch vẫn giữ là quốc tịch Việt Nam) hoặc chỉ đổi họ theo cha (quốc tịch vẫn giữ là quốc tịch Việt Nam) có được không? Xin hỏi thủ tục cần thiết là gì?

Xác định lại giới tính cho con do nhầm lẫn

Tôi sinh con năm 2010, là con gái, nhưng lúc đi đăng ký khai sinh người nhà lại ghi nhầm là giới tính nam. Vậy xin hỏi thủ tục cải chính hộ tịch cho con tôi từ giới tính nam thành giới tính nữ như thế nào?

Chịu phí thi hành án trên số tiền thực nhận

Bản án số 97/DSST ngày 9/12/2012 của Tòa án nhân dân quận X phán quyết ông Huỳnh Ánh phải trả cho tôi số tiền 6 tỷ và tiền lãi chậm thi hành án. Chi cục Thi hành án đã kê biên nhà và đất ở của ông Ánh, định giá 6,8 tỷ đồng để bán đấu giá thi hành án, tài sản đã giảm giá 3 lần còn lại trị giá 5,8 tỷ đồng vẫn không có người đăng ký mua tài sản, nay tôi đồng ý nhận tài sản để trừ tiền thi hành án. Cơ quan thi hành án giải thích cho tôi nếu đồng ý nhận tài sản trừ vào tiền thi hành án phải nộp phí thi hành án là 3% tính trên toàn bộ số tiền  được thi hành án theo bản án là 3% x (6 tỷ + tiền lãi chậm thi hành án. Như vậy, có đúng không? Hay tôi chỉ nộp phí thi hành án là 3% tính trên giá trị tài sản đã giảm giá tại thời điểm tôi đồng ý nhận tài sản là ( 3% x 5,8 tỷ ). 

Thẩm quyền chứng thực phụ lục hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất

Thẩm quyền chứng thực phụ lục hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất và thành phần hồ sơ gồm những giấy tờ gì?

Ra quyết định đình chỉ thi hành án trong trường hợp miễn, giảm nghĩa vụ thi hành án

Ngày 06/3/2014, Tòa án nhân dân huyện  xét miễn giảm nghĩa vụ thi hành án khoản thu nộp ngân sách nhà nước. Ngày 10/3/2014, Tòa án chuyển quyết định miễn giảm theo khoản 4 Điều 63 Luật Thi hành án dân sự (án chưa có hiệu lực pháp luật). Đến ngày 07/4/2014, Chi cục Thi hành án dân sự huyện ra quyết định đình chỉ thi hành án đối với khoản tiền thu nộp ngân sách nhà nước đã được Tòa án miễn giảm. Viện kiểm sát huyện kiến nghị cho rằng Chi cục Thi hành án dân sự huyện chậm ra quyết định đình chỉ theo khoản 2 Điều 50 Luật Thi hành án dân sự. Hỏi:

1. Viện kiểm sát kiến nghị có đúng không?  

2. Cơ quan  thi hành án có phải tự tính thời gian quyết định có hiệu lực hay chờ Tòa án chuyền giao quyết định có hiệu lực (chuyển lần 2) thì mới ra quyết định đình chỉ thi hành án theo khoản 2 Điều 50 Luật Thi hành án dân sự.

3. Nếu cơ quan thi hành án phải tự tính thời gian có hiệu lực của quyết định thì căn cứ vào thời gian nào để tính (khoản 1 Điều 64 quy định Viện kiểm sát cấp trên có quyền kháng nghị trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được quyết định miễn giảm).

4 Cơ quan thi hành án dân sự có phải tính thời gian quyết định của Tòa án có hiệu lực không?

Trách nhiệm thanh toán nợ quá hạn

Bạn em có vay ngân hàng số tiền là 13 triệu đồng, đã trả được 6,5 triệu và từ tháng 6/2013 đến nay chưa thanh toán tiếp. Bây giờ số tiền cần phải trả là 17 triệu đồng (cả gốc lẫn lãi). Trong trường hợp ngân hàng khởi kiện thì bạn em sẽ bị phạt như thế nào?

Quy định xử phạt hành chính về sử dụng chất ma túy đá

Em trai tôi sử dụng ma túy đá tại nhà bạn bị bắt phạt hành chính từ tháng 5/2013 đến nay. Như vậy thì em tôi có bị xem là có tiền án tiền sự tại địa phương không? Và nếu trường hợp em tôi tiếp tục sử dụng và bị bắt thì bị phạt hành chính hay đưa đi cai nghiện tại trung tâm?

Bồi thường thiệt hại trong vụ án hiếp dâm

Em gái tôi chưa đủ 18 tuổi và bị xâm hại về tình dục tập thể (2 đối tượng gây ra). Phía cơ quan điều tra đã bắt tạm giam 2 đối tượng nhưng đến nay quá 6 tháng mà tòa vẫn chưa xử. Gia đình bên kia đã đến gặp và muốn bồi thường nhưng mức bồi thường 20 triệu là không thỏa đáng với gia đình tôi. Tôi xin hỏi em tôi được pháp luật bảo vệ quyền lợi như thế nào. Và mức bồi thường được hưởng xứng đáng như thế nào. gia đình tôi đưa mức bồi thường là 50 triệu như vậy có thỏa đáng không?

Ủy quyền cho chồng thế chấp quyền sử dụng đất

Tôi là Thuý, đứng tên chủ sử dụng đất trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tôi muốn để chồng tôi là Huy đứng tên thế chấp tài sản để vay tiền tại ngân hàng. Tôi có phải làm hợp đồng uỷ quyền cho chồng tôi không? Thủ tục, hồ sơ như thế nào?

Cấp bản sao giấy khai sinh và bổ sung thêm thông tin của cha mẹ

Tôi muốn xin cấp bản sao từ sổ gốc giấy khai sinh cho con trai tôi để làm thủ tục đi du học. Cháu sinh năm 1989; giấy khai sinh ngày ấy ghi tuổi của bố và tuổi của mẹ không ghi năm sinh của bố và mẹ như hiện nay. Tôi có đến phường nơi tôi khai sinh cho cháu cán bộ tư pháp của phường không ghi năm sinh của bố và mẹ trên bản sao và cũng không ghi tuổi của bố mẹ trên bản sao nên bản sao đó khi nộp hồ sơ bị trả lại. Tôi phải căn cứ vào đâu để phường ghi năm sinh của vợ chồng tôi vào bản sao cho cháu?